ผู้เขียน หัวข้อ: สารประธานสโมสรฯ ประจำวันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน 2555  (อ่าน 570 ครั้ง)

neung007

• PR Lamphun Warrior
  • โคขาว

สวัสดีครับแฟนบอล “จาวหละปูน” ทุกท่าน สำหรับสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมไม่ได้ออกสารประธานฯ ไม่ใช่เพราะอู้งานหรอกน่ะครับ แต่ผมต้องการให้  แฟนบอลได้รับรู้ถึงการกลับมาดูแลทีมอีกครั้งของ “รองต้าร์” ที่ได้เปิดเผยความในใจของการกลับมา ไม่งั้นถ้าผมออกสารประธานฯไปด้วย  ผมเกรงว่าแฟนบอลจะไม่ไปอ่านบทสัมภาษณ์ ของ “รองต้าร์” จะมาอ่านสารประธานฯกันเสียหมด เดี๋ยวจะไม่มีใครรู้ว่า “รองต้าร์” กลับมา 
                   ถึงตรงนี้ การแข่งขันในเลคแรกของ ศึกดิวิชั่นสอง ฤดูกาล 2012กำลังจะจบลง ผมเข้าใจว่าวันที่สารประธานฯฉบับนี้ออกก็น่าจะเป็นวันที่ทีมของเราจะต้องลงสนามด้วยการไปเยือน ทีมตาก เอฟซี  ซึ่งเป็นนัดสุดท้ายของการแข่งขันฯในเลคแรก ผลงานของทีมเราจนถึงเวลานี้คงไม่ต้องพูดอะไรกันมาก อันดับในตารางคะแนน คงเป็นตัวบอกได้เป็นอย่างดี  ผมรับรู้ถึงความรู้สึกของแฟนบอลว่ารู้สึกเช่นไรต่อผลงานของทีมในขณะนี้ ผ่านการบอกเล่า พูดคุย กับแฟนบอลหลายคนที่เข้ามาคุยกับผม ซึ่งผมก็เน้นย้ำไปทุกครั้ง กับทุกคน  ว่า “เราอย่าเพิ่งท้อ อย่าเพิ่งทิ้งกัน ต้องช่วยหนุน ช่วยให้กำลัง ให้แนะนำ ซึ่งกันและกัน จริงอยู่ถึงแม้ว่าตอนนี้ทุกอย่างดูจะขัดหู ขัดตา  อึดอัด  แต่ฝ่ายที่รับผิดชอบดูแลทีมก็พยายามกันอย่างเต็มที่ เพื่อกู้ทีมเราให้กลับมาสู่เส้นทางของการต่อสู้ในเลคสอง  อย่างน้อยก็ไม่ให้เสียศักดิ์ศรีของทีมระดับรองแชมป์ของภาคเหนือในปีก่อน”  ตอนนี้ผมก็ได้รับทราบว่า ทางฝ่ายทีมก็จะมีการปรับเปลี่ยนนักเตะในช่วงตลาดซื้อขายนักเตะที่จะเปิดตั้งแต่วันจันทร์( 4 มิย. 55) ที่จะถึงนี้ ทั้งเสริมเข้าและปรับออก ซึ่งผมก็ได้ให้แนวทางไปว่าการเสริมทีมในช่วงเลคสองนี้ น่าจะเน้นไปที่นักเตะไทยเพราะโควตาต่างชาติเราไม่สามารถเสริมได้แล้ว และเน้นว่าต้องสามารถนำมาใช้ได้ทันที ส่วนเรื่องงบประมาณผมก็มีให้แน่นอนแต่ต้องสมเหตุสมผลใช้ประโยชน์ได้จริง

อีกเรื่องที่ผมอยากจะพูดถึงก็คือเรื่องความรุนแรงในการชมและเชียร์ของแฟนบอลบางกลุ่ม ผมขอเน้นว่าเป็นกลุ่มเล็กๆด้วย ที่ดูเหมือนจะรุนแรงขึ้นมาก ผมว่ามากกว่าปีก่อนเยอะเลย อย่างล่าสุดในเกมส์ที่เราเปิดบ้านพบกับทีมพิษณุโลก เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา   ผมมั่นใจว่าพฤติกรรมแบบนี้ไม่ใช่นิสัยของคน “หละปูน” ปีที่แล้วผมได้รับคำชมจากหลายฝ่ายทั้งสื่อมวลชน ผู้จัดการหรือประธานสโมสรของทีมต่างๆที่มาเยือนเรา ว่า คนดูเราเยอะแต่เชียร์กันอย่างน่ารัก สนุก และสร้างสรรค์  ผมเข้าใจว่าปีนี้พวกเราอาจจะหงุดหงิด กับผลงานของทีมเราเอง อาจจะพบเจอกับการยั่วยุ  หรือแม้กระทั่งไม่พอใจกับคำตัดสินในบางครั้งของกรรมการ แต่ผมอยากขอร้องให้พวกเราแฟนบอลทั้งหลาย ได้ช่วยกัน เตือนกัน ห้ามปรามกัน  เพราะผมเชื่อว่าแฟนบอลส่วนใหญ่ ต้องการมาชม มาเชียร์ มาสนุกกับเกมส์ฟุตบอลมากกว่า ที่จะมาตั้งหน้าตั้งตา โห่ หรือ ขว้างปา สิ่งของต่างๆ  อีกอย่างในแต่ละนัดจะมีลูกๆหลานๆ ของเรา ที่เข้าชมประมาณ  400-500 คน  ซึ่ง อาจจะทำให้พวกเขาเหล่านั้นเข้าใจไปว่า การกระทำดังกล่าวเป็นการกระทำที่ถูกต้อง สมควรเอาเป็นแบบอย่าง ดังนั้นผมจึงอยากจะขอฝากเรื่องดังกล่าวให้พวกเราได้ช่วยกันด้วยน่ะครับ

ก่อนที่จะลาจากกันไปในสัปดาห์นี้ ผมยังขอให้ความมั่นใจต่อแฟนบอล “จาวหละปูน” ผู้มีใจรัก “ราชันโคขาว” ลำพูนวอริเออร์ ทุกท่านว่า ผมและทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องกับทีม ยังคงเต็มที่ กับการสร้างทีม ให้กลับสู่เส้นทางของการต่อสู้ให้ได้ โดยในนัดต่อไปในบ้าน เราจะต้องพบกับเก่งใหญ่ แข้งเทพ  ทีมแบงค็อก ยูไนเต็ด ทีมระดับหัวตารางจาก D 1ในศึกโตโยต้าลีกคัพ รอบ 64 ทีม ในวันอาทิตย์ที่ 10 มิย ที่จะถึงนี้ ซึ่งนัดนั้น เก่งเล็กอย่างเราอาจจะล้มเก่งใหญ่ให้ฮือฮากันเล่นก็ได้ ไม่แน่น่ะครับ!!

อนุสรณ์ วงศ์วรรณ
                                                                                                                                 2 / 06 / 55